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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 WIZARA YA UCHUKUZI 
  

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU - LATRA 

HAFLA YA PILI YA UTOAJI WA VYETI KWA MADEREVA WA VYOMBO 

VYA MOTO VINAVYOTOA HUDUMA YA USAFIRI KIBIASHARA BAADA 

YA KUFANYA MTIHANI WA KUTHIBITISHWA NA LATRA NA KUFAULU 

Tarehe: 04 Juni 2024   

Mahala: Ukumbi wa Mikutano wa Arnaoutoglou – Dar es Salaam 

 

 Mhe. Albert John Chalamila, Mkuu wa Mkoa Dar es Salaam, na 

Mgeni Rasmi wa Shughuli hii; 

 DCP Ramadhani Ng’anzi, Kamanda wa Polisi - Kikosi cha 

Usalama Barabarani; 

 Dkt. Zainab Rashid, Mwenyekiti wa Kamati ya Uthibitishaji 

Madereva – LATRA; 

 Menejimenti ya LATRA na Wasimamizi wa Mitihani mliopo; 

 Ndugu Viongozi na wawakilishi wa Taasisi za Serikali mliopo; 

 Ndugu Wenyeviti na Viongozi wa Vyama vya Madereva na 

Wasafirishaji mliopo - CHAWAMATA, TADWU, UWAMATA, 

TATOA, TAT, TAMSTOA, TRFA, DARCOBOA  NA UWADAR;   

 Ndugu Madereva Mliofaulu na Kuthibitishwa na LATRA mliopo; 

 Ndugu Wadau wetu mbalimbali mliojumuika nasi hapa; 

 Ndugu wanahabari,  

 Wageni waalikwa, mabibi na mabwana, Itifaki imezingatiwa, 

     Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, kwa 

kutujaalia uhai, afya njema na fursa ya kukutana tena leo ikiwa ni Hafla ya 

Pili ya kuwatambua, kuwapongeza na kuwatunuku vyeti madereva 

1,518 waliofanya mitihani ya kuthibitishwa na kufaulu katika kipindi cha 

kuanzia tarehe 01 Juni, 2023 hadi 31 Machi, 2024. Hafla ya kwanza ilifanyika 

tarehe 01 Julai, 2023 katika ukumbi huu ambapo madereva 999 walitunikiwa 

vyeti vya kuthibitishwa na LATRA. Hivyo, katika hafla hii ya pili, tunafikisha 

idadi ya madereva 2,517 waliothibitishwa na LATRA. 

 

Pili, naomba nitumie fursa hii kutoa shukrani zangu za moyoni na kipekee 

kabisa kwako Mhe. Albert John Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es 

Salaam, kwa kukubali mwaliko wetu na kuja kuhudhuria Hafla hii ukiwa  

Mgeni Rasmi. Tunafahamu majukumu ya nafasi yako, na tunatambua kuwa 

siku ya leo ulikuwa na ratiba nyingine muhimu pia lakini umeweza kuipa 

thamani hafla hii na kuja mwenyewe kujumuika nasi. Tunakushukuru sana. 

 

Tatu, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), natoa shukrani za dhati kwa 

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Awamu ya Sita, kwa kuendelea kuwa Serikali sikivu 

kwa Wananchi wake na kuweka mazingira bora na rafiki kwa Sekta Binafsi, 

ambao wengi ndio watoa huduma wa usafiri wa barabara tunaoudhibiti. 

Utendaji mahiri wa Mhe. Rais wetu unatambulika na nkuheshimika kimataifa 

pia. Na hapa nampongeza sana Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, kwa 

kutunikiwa Shahada ya Heshima ya Udaktari wa Falsafa na Chuo Kikuu 

cha Anga cha Korea (Korea Aerospace University) tarehe 03 Juni 2024. 
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Nne, tunamshukuru sana Mhe. Prof. Makame Mbarawa (Mb), Waziri wa 

Uchukuzi, Mhe. David Kihenzile (Mb), Naibu Waziri wa Uchukuzi, Prof. 

Godius W. Kahyarara, Katibu Mkuu, Wizara ya Uchukuzi na Dkt. Ally Possi, 

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Uchukuzi na Menejimenti nzima ya Wizara 

ya Uchukuzi kwa namna wanavyotuongoza na kwa kazi kubwa 

wanayoifanya katika kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa 

Watanzania ikijumuisha watoa huduma na watumia huduma tunazodhibiti.  

 

Mwisho, lakini kwa umuhimu mkubwa kabisa, naomba kutumia fursa hii 

kutoa shukrani maalum kwa madereva waliofanya mitihani ya 

kuthibitishwa na LATRA; lakini, kipekee kabisa, nawapongeza wote 

waliofanya mitihani na kufaulu na kustahili kupewa vyeti vya 

kuthibitishwa. Katika kuwashukuru na kuwapongeza madereva hawa, 

mafanikio yao yanatokana na utashi wa wamiliki wa magari 

wanayoyaendesha ambao wamewatia moyo, wamewahimiza na wengine 

wamewalipia gharama (ada ya mitihani, nauli/usafiri na masurufu) 

kuhudhuria mitihani. Hongera sana kwa wote. 

 

Niwaahidi Watanzania wenzangu na Viongozi wetu kwamba LATRA 

tutaendelea kutekeleza majukumu yetu kwa weledi, uadilifu, ubora zaidi na 

kujali zaidi wateja wetu wote bila upendeleo na tutatekeleza Sheria, Taratibu 

na Kanuni tulizokabishiwa. Aidha, tutazingatia falsafa ya 4R (Reconciliation, 

Resilience, Reform and Rebuild) ya Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika kutekeleza majukumu yetu.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kazi unayoiongoza hapa leo ni sehemu ya utekelezaji wa kifungu cha 5(1)(e) 

cha Sheria ya LATRA iliyotupa jukumu la Kuthibitisha Madereva na 

Kusajili Wahudumu wa Vyombo vya Moto Kibiashara. Kwetu sisi ni siku 

muhimu sana na ya kihistoria kwa kuwa tunaendelea na tunashuhudia moja 

katika mafanikio yetu katika kutekeleza Sheria na Kanuni tulizokabidhiwa na 

Serikali ili kuzitekeleza. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mhe. Waziri  mwenye dhamana ya Sekta ya Uchukuzi aliidhinisha Kanuni za 

Uthibitishaji Madereva na Usajili wa Wahudumu wa Vyombo vya Moto 

Kibiashara zilizotangazwa katika Gazeti la Serikali (GN) namba 81 la tarehe 

7 Januari, 2020.  Kufikia mwezi Mei, 2020, LATRA kwa kushirikiana na 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), ilikamilisha utengenezaji na usimikaji 

Mfumo wa Kutahini Madereva (Drivers Testing System-DTS) wa magari 

yanayotoa huduma kibiashara. Hivyo, Mamlaka ilianza rasmi kusajili 

madereva mwezi Disemba, 2020 kwa lengo la kuwathibitisha kwa kutumia 

mfumo wa DTS.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika kuwaandaa madereva kufanya mitihani ya kuthibitishwa na LATRA, 

na kwa kutambua kuwa walishafanya mitihani katika vyuo vya udereva na 

kufaulu, LATRA kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 

Barabarani, tumeandaa video za kuwakumbusha madereva kuhusu 

masuala ya msingi ya kuzingatia ukiwa barabarani ikiwemo suala la alama 

na michoro. Video hizi zinapatikana katika mitandao hususan LATRA Online 

TV inayopatikana kwa jina la LatraTV kwenye mtandao wa YouTube. 
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Tunawasisitiza madereva wetu watembelee mtandao huo na kujielimisha 

zaidi au kujikumbusha, hata kama umeshapata cheti cha kuthibitishwa. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Madereva hujisajili kwa njia ya mtandao (online) kupitia Mfumo wa 

Usimamizi wa Utoaji Huduma za Barabara na Reli (RRIMS –Railway and 

Road Information Management System) akiwa na NIDA, Leseni ya Udereva 

na Cheti cha Mafunzo ya Udereva. Awe na umri kati ya miaka 25 na 60. 

Kupitia mfumo wa DTS, dereva anafanya mtihani kwa njia ya kompyuta – 

maswali 100 kwa masaa 3 - na baada ya kumaliza kujibu maswali 

atawasilisha mtihani wake (online submission), utasahihishwa kielektroniki 

(online) na atapokea matokeo ya mtihani kwa kwa njia ya ujumbe mfupi wa 

maneno – SMS kupitia simu yake ya kiganjani. Alama ya ufaulu ni 70%. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

Mchakato wa utoaji wa vyeti vya uthibitishaji wa madereva unaratibiwa na 

Kamati ya Uthibitishaji (Certification Committee) yenye wajumbe watano (5) 

wanaoteuliwa na Mamlaka kwa mujibu wa kanuni ya 6(1) ya Kanuni za 

LATRA za Uthibitishaji wa Madereva na Usajili Wahudumu Magari ya 

Biashara za mwaka 2020. Hivyo, Mamlaka iliunda Kamati ya Uthibitishaji 

madereva yenye wajumbe watano ambao Mwenyekiti wake ni Dr Zainabu 

Rashid na Makamu wake ni Kamanda wa Kikosi cha Usalama 

Barabarani Mstaafu na Mjumbe wa Baraza la Taifa la Usalama 

Barabarani DCP. Mohamed Mpinga. Wajumbe wengine ni Bw. Hans 

Tomas Mwaipopo, Bw. Venance Adamsom Mwanyumba na Bi, Faustina 

Ndunguru kutoka Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani. Uteuzi wa 
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Wajumbe hawa ni kwa kipindi cha miaka mitatu (3) kwa mujibu wa kanuni ya 

6(2) ya GN 81 na wanaweza kuteuliwa kwa kipindi kingine kimoja tu. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika kipindi cha kuanzia tarehe 01 Juni, 2023 hadi 31 Machi, 2024 tulisajili  

jumla ya madereva 8,729 kwenye kanzidata ya LATRA, ambapo kati yao, 

madereva 3,254 (sawa na asilimia 37.3) walijitokeza kufanya mitihani 

ambapo madereva 1,518 wamefaulu na kuthibitishwa na LATRA. Hivyo, 

madereva hao 1,518 ndio watakaotunukiwa vyeti vya kuthibitishwa na 

LATRA katika hafla hii.  

 

Kwa hakika hii ni hatua kubwa kwetu. Madereva hawa watastahiki kupatiwa 

kitufe cha utambuzi (i-button) chenye taarifa za kila dereva husika. I-button 

ni mali ya dereva, sio mwajiri, na kinapaswa kutumika kila wapoanza 

safari na kumaliza safari. Nawashukuru sana madereva wetu na niwatie 

moyo wa kujiendeleza zaidi ili tupate hoja za kuweza kurasimisha ajira zao.  

 

Aidha, naomba niwakumbushe na kuwafahamisha Watanzania kuwa 

madereva 999 tuliowathibitisha tarehe 1 Julai, 2023 na baadhi yao 

tuliowapatia i-button, walikuwa ni moja ya sababu kuu ya Serikali kukubali 

maombi ya wadau na kuruhusu safari za mabasi usiku (24/7). Sharti ambalo 

tumeweka wakati huo ni kwa mabasi yote yanayoomba ratiba za usiku ni 

lazima iwe na madereva waliothibitishwa na LATRA na kupatiwa i-button. 

Sasa, tumejifunza baadhi wanafanya udanganyifu, tutakwenda kuwafutia 

safari za usiku, lakini pia tunakoelekea ni kila basi kabla hatujatoa leseni na 

ratiba za usiku na hata mchana (24/7) lazima madereva wake 

watakaoendesha wawe wamethibitishwa na LATRA na watumie i-button. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Moja ya masharti ya leseni zinazotolewa na LATRA ni wenye vyombo vya 

moto vinavyotoa huduma za usafiri kibiashara, kuhakikisha kila dereva 

anayeendesha vyombo hivyo ana Cheti cha Uthibitisho kinachotolewa na 

Mamlaka baada ya kufanya mtihani wa kuthibitishwa na kufaulu. Sharti la 

leseni kwa mtoa huduma za usafiri wa abiria kutumia dereva mwenye cheti 

cha uthibitisho kinachotolewa na Mamlaka, limeainishwa kwenye Kanuni ya 

22(i) ya Leseni za Usafirishaji (Magari ya Abiria), 2020. Madereva 

waliothibitishwa wanahimizwa kuzingatia Sheria na Kanuni za LATRA ili 

kuepuka kufanya makosa yatakayopelekea kufutiwa vyeti. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Zipo faida nyingi za madereva kuthibitishwa ikiwemo kurasimisha fani ya 

udereva ili iheshimike kama zilivyo fani zingine, kuwezesha taasisi 

zinazoshughulikia masuala ya ajira kuwa na taarifa sahihi zinazo 

wezesha kusimamia maslahi ya madereva katika ajira, kuwawezesha 

madereva kutambulika rasmi kikanda na kimataifa, kuongeza nidhamu 

na uwajibikaji kwa madereva pamoja na kuboresha uchunguzi wa 

matukio ya ajali pindi zinapotokea. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Nimalizie hotuba yangu kwa kuwakumbusha madereva wetu kuwa, Oktoba 

01, 2023, Serikali ilitangaza kurejeshwa kwa safari za usiku (saa 24) ambazo 

zilikuwa ni kilio cha muda mrefu cha wasafirishaji, wamiliki na wananchi kwa 

jumla. Safari hizi zimekuwa na tija kwa kuwa zimeendelea kuboresha hali ya 

kiuchumi na kijamii kwa watanzania. Hivyo, nawasihi madereva wote 

wanaoendesha mabasi yenye ratiba za usiku kufuata Sheria, Kanuni na 
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Taratibu. Halikadhari, nawasihi madereva ambao bado hawajasajiliwa, 

wahakikishe wanajisajili na kufanya mtihani ili kuthibitishwa na Mamlaka ili 

kujiongezea thamani katika kazi zenu na mkumbuke kuwa hili ni takwa la 

kisheria.  

 

Aidha, naomba nitumie jukwaa hili kutoa maelekezo ya kiudhibiti kwa 

wamiliki wa vyombo vya moto na madereva wote walisajiliwa na 

kuthibitishwa na LATRA kisha kupatiwa vifaa vya utambuzi (i-buttons), 

wahakikishe wanatumia vifaa hivyo muda wote (24/7). Na kuanzia tarehe 1 

Julai, 2024, hatutatoa leseni kwa basi ambalo halina dereva 

aliyethibitishwa na LATRA. Tumetoa muda wa kutosha, tuende 

kutekeleza Sheria sasa, tusikubali kuendeshwa na madereva 

wasioweza kufuatiliwa mwenendo wao, na wanaposababisha ajali 

wanakimbia. Milango ya kusikiliza mwenye tatizo ipo wazi ili asikwame 

kufanya biashara ya usafirishaji. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Baada ya kusema hayo, kwa heshima na taadhima naomba sasa 

nikukaribishe uongee na hadhara hii, kisha nakuomba utekeleze jukumu 

kubwa la kufungua kuwatunuku vyeti madereva 1,518 wa vyombo vya 

moto vinavyotoa huduma ya usafiri kibiashara ambao wamefaulu 

mitihani na wamethibitishwa na LATRA. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

CPA Habibu J. Suluo 

MKURUGENZI MKUU LATRA 


